ha_tw/bible/other/well.md

1.8 KiB

tafki, tafkuna, rijiya, rijiyoyi

Ma'ana

Kalmar "rijiya" da "tafki" na bayyana ire-iren maɓulɓulan ruwa cikin zamanin Littafi Mai Tsarki.

  • Rijiya rami ne mai zurfi da aka haƙa cikin ƙasa domin ruwan dake ƙarƙashin ƙasa shi gangara ciki.
  • Tafki rami ne mai zurfi da aka haƙa daga cikin dutse da ake amfani da shi a tare ruwan sama.
  • Tafkuna akan haƙa su daga cikin dutse a kuma yi masu marfin filasta da ake rufe ruwan da shi. "Fasasshen tafki" na faruwa ne sa'ad da marfin filastar ya tsage yadda ruwan zai malale waje.
  • Tafkuna yawanci ana haƙa sune a harabar gidajen mutane domin a tattara ruwan sama dake zubowa daga saman rufin gidaje.
  • Akan haƙa rijiyoyi a inda iyali da yawa ko dukkan jama'ar gari zai masu saukin zuwa ɗebowa.
  • Domin ruwa na da muhimmanci ga mutane da dabbobi, 'yancin amfani da rijiya yana zama sanadiyyar husuma da rigima.
  • Da rijiyoyi da tafkuna dukkansu biyu ana rufe su da babban dutse domin kada wani abu shi faɗa ciki. Yawancin lokatai ana ajiye guga domin a ɗebo ruwa daga ciki.
  • Wani lokacin ana amfani da busasshen tafki a saka mutum ɗan kurkuku, kamar yadda ya faru da Yosef da Irmiya.

Shawarwarin Fassara:

  • Hanyoyin fassara "rijiya" zasu haɗa da "ramin ruwa mai zurfi" ko "rami mai zurfi domin maɓuɓɓugar ruwa" ko "rami mai zurfi na jawo ruwa."
  • Kalmar "tafki" za a iya fassarawa haka "ramin ruwa na dutse" ko "rami mai zurfi matsastse domin ruwa" ko "tankin ƙarƙashin ƙasa na riƙe ruwa."
  • Waɗannan kalmomi suna da ma'ana shigen iri ɗaya. Ainihin banbancin shi ne rijiya a koyaushe tana karɓar ruwa daga maɓuɓɓugan ƙarƙashin ƙasa, yayin da tafki tankin riƙewa ne domin ruwan dake zuwa daga ruwan sama.

(Hakanan duba: Irmiya, kurkuku, husuma)

Wuraren da ake samunsa a Littafi Mai Tsarki:

  • 1 Tarihi 11:17
  • 2 Sama'ila 17:17-18
  • Farawa 16:14
  • Luka 14:4-6
  • Littafin Lissafi 20:17