ha_tw/bible/names/galatia.md

1.0 KiB

Galatiya, Galatiyawa

Gaskiya

A cikin lokacin Sabon Alƙawari Galatiya ta zama babban lardin Roma a yankin tsakiyar ɓangaren da yanzu ake kira ƙasar Turkiyya.

  • Wani ɓangare na Galatiya ya yi iyaka da Baƙin Teku, wanda yake a ɓangaren arewa. Hakanan tana da iyaka da lardin Asiya, Bitiniya, Kafadosiya, Silisiya da Famfiliya.
  • Manzo Bulus ya rubuta wasiƙa zuwa Kristocin da ke zama a lardin Galatiya. Wanan wasiƙar tana cikin Sabon Alƙawari ita ake kira "Galatiyawa."
  • Ɗaya daga cikin dalilan da suka sa Bulus ya rubuta wasiƙa zuwa ga Galatiyawa shi ne domin ya ƙara jaddada bisharar ceto ta wurin alheri ne ba ta wurin ayuka ba.
  • Yahudawa Masu bi a can cikin kuskure suna koyawa al'ummai masu bi cewa ya zama wajibi ga waɗanda suka bada gaskiya su kiyaye waɗansu shari'u na Yahudawa.

(Hakanan duba: Asiya, imani, Silisiya, labari mai daɗi, Bulus, ayuka)

Wuraren da ake samunsa a Littafi Mai Tsarki:

  • 1 Korintiyawa 16:1-2
  • 1 Bitrus 01:1-2
  • 2 Timoti 04:9-10
  • Ayyukan Manzanni 16:6-8
  • Galatiyawa 01:1