ha_tw/bible/kt/tetrarch.md

1.0 KiB

tetrak

Ma'ana

Kalmar "tetrak" na nufin wani muƙaddashin gwamnati dake mulkin sashen Daular Roma. Kowanne tetrak na ƙarƙashin ikon sarkin Roma wato emfero.

  • Laƙabin "tetrak" na ma'anar "ɗaya daga cikin masu mulki huɗu."
  • Farawa daga ƙarƙashin Emfero Diyokiletiyan, an raba daular Roma cikin manyan sassa huɗu kuma kowanne tetrak na mulkin sashe ɗaya.
  • Masarautar Herod "Babban," wanda ya zamanto shi ne sarki sa'ad da aka haifi Yesu, an raba ta kashi huɗu bayan mutuwarsa, kuma 'ya'yansa maza suka yi mulki a matsayin "tetrakai," ko "masu mulkin huɗu."
  • Kowanne sashe na da ƙaramin sashe ko ƙananan sassa da ake kira "larduna," kamar su Galili ko Samariya.
  • "Tetrak Herod" ya sami ambato sau da yawa a cikin Sabon Alƙawari. An sanshi kuma da suna "Herod Antifas."
  • Kalmar "tetrak" za a iya fassarawa haka, "gwamnan gunduma" ko " mai mulkin lardi" ko "mai mulki" ko "gwamna."

(Hakanan duba: gwamna, Herod Antifas, lardi, Roma, mai mulki)

Wuraren da ake samunsa a Littafi Mai Tsarki:

  • Luka 03:1-2
  • Luka 09:07
  • Matiyu 14:1-2